![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjAPz9fbUdPxRsxeHMqycc2p6dsJEBzAouMUrm30OLxl9DBK_9yDDJeT3YSCYGLpm-S-1m88wQSqfwm8OQiSy3IYz2auK_ucCm728Nyg9hbex4I3OQtRVpDRWc_SmEDgmdmMTZ_ed0vFPo/s320/Sample-6.jpg)
หลังจากที่เราสามารถ Link ฐานของมูลของ Express เข้ามาใช้ในโปรแกรม Access ได้แล้ว ถ้ามีความรู้ในการใช้งาน Access เราก็สามารถนำข้อมูลมาจัดการ แล้วออกรายงานตามที่เราต้องการได้ ที่จริงเมื่อก่อน ก็ใช้โปรแกรม Access ออกรายงาน จนกระทั้งน้องๆ เริ่มบ่นว่า กว่ามันจะออกรายงานได้มันใช้เวลาในการประมวลผลนานมาก และทุกครั้งที่ต้องการพิมพ์รายงานมันก็จะต้องประมวลผลใหม่ทุกครั้ง ทำให้เสียเวลามาก
จากคำแนะนำของ Programer ที่ผมรู้จัก เค้าบอกว่าโปรแกรม Crytal Report สามารถจัดทำรายงานได้ง่ายและการใช้งานก็ไม่ยาก ใช้เวลาเรียนรู้ไม่นาน ข้อดีของโปรแกรมคือมันจะดึงข้อมูลมาเก็บไว้ ทำให้ทุกครั้งที่พิมพ์รายงาน สามารถพิมพ์ได้เลยไม่ต้องรอ ยกเว้นแต่ว่า เรามีการคีย์ข้อมูลใหม่หรือแก้ไขข้อมูลใน Express จำเป็นต้องดึงใหม่ ก็สามารถสั่งให้โปรแกรม Refresh ข้อมูลให้ใหม่ได้ ตัวอย่างที่ผมเอามาให้ดูถูกนำมาจัดหน้าผ่านโปรแกรม Crytal Report